skip to main content
Tư Vấn

Có được tặng sổ đỏ cho người dưới 18 tuổi không?

Hỏi: Tôi muốn tặng cho cháu trai tôi một mảnh đất nhưng cháu mới 15 tuổi thì có được đứng tên trên sổ đỏ không? Mong luật sư tư vấn giúp....

- 30/07/2019 11:42:13 13

Góp ý bài viết

×

Hỏi: Tôi muốn tặng cho cháu trai tôi một mảnh đất nhưng cháu mới 15 tuổi thì có được đứng tên trên sổ đỏ không? Mong luật sư tư vấn giúp.

(Bá Đức)

Trả lời:

Có được tặng sổ đỏ cho người dưới 18 tuổi không?Người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải đủ từ 18 tuổi trở lên

Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, ông có quyền tặng mảnh đất thuộc sở hữu của mình cho bất kỳ ai. Do đó, cháu ông hoàn toàn có thể nhận mảnh đất mà ông tặng. Tuy nhiên, việc tặng lại mảnh đất cần đáp ứng những điều kiện sau:

– Mảnh đất không có tranh chấp, đang trong thời hạn sử dụng và không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

– Điều kiện đối với người tặng, cho, quyền sử dụng đất dù không được pháp luật quy định nhưng thông thường, mảnh đất phải do chính người sử dụng đất đứng tên sổ đỏ.

Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải đủ từ 18 tuổi trở lên. Vì cháu của ông mới chỉ 15 tuổi nên chưa được đứng tên mà cần có người đại diện theo pháp luật để quản lý tài sản.

Trong trường hợp này, người đại diện sẽ là bố mẹ của đứa trẻ. Khi ông bà làm hợp đồng tặng, cho quyền sử dụng đất cho cháu, bố mẹ bé sẽ là người nhận tài sản và trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ ghi là người đại diện của con.

Luật sư Quách Thành Lực
Công ty Luật LSX

(Theo Vnexpress)

Nguồn: https://batdongsan.com.vn/trinh-tu-thu-tuc/co-duoc-tang-so-do-cho-nguoi-duoi-18-tuoi-khong-ar100936

CHÂN DUNG NÉT ĐẸP ĐỜI THƯỜNG
- www.khatvongsong.com.vn

Trường hợp nào được miễn lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sử dụng đất?

Tư Vấn - - 11:42 30/07/2019
Hỏi: Theo tôi biết, người sử dụng phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sử dụng đất. Vậy có trường hợp nào được miễn phí trước bạ không? Nếu c...

Còn nợ tiền sử dụng đất, có chuyển nhượng được quyền sử dụng đất?

Tư Vấn - - 11:31 30/07/2019
Hiện tôi đang muốn mua mảnh đất để ở. Trong sổ đỏ của mảnh đất có ghi nhà nước giao đất chưa thu tiền sử dụng đất, đất này là đất thổ cư....

Đất trong quy hoạch có được chuyển nhượng cho người khác?

Tư Vấn - - 11:31 30/07/2019
Xin hỏi, người chủ bán nhà, nhà đang trong phạm vi quy hoạch giải tỏa lộ giới trắng, khi bán cho người khác có ra công chứng sang chuyển nhượng đượ...

Một số quy định mới về ghi nợ tiền sử dụng đất

Tư Vấn - - 12:59 28/07/2019
Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính ...

Để lại comment của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

  • Bảng A
  • Bảng B
  • Bán Kết
  • Tranh 3/4
  • Chung kết
25/11PhilippinesPhilippines16:00CampuchiaCampuchia
25/11MalaysiaMalaysia20:00MyanmarMyanmar
27/11MyanmarMyanmar16:00PhilippinesPhilippines
27/11CampuchiaCampuchia20:00Timor-LesteTimor-Leste
29/11Timor-LesteTimor-Leste16:00MyanmarMyanmar
29/11PhilippinesPhilippines20:00MalaysiaMalaysia
02/12MalaysiaMalaysia20:00Timor-LesteTimor-Leste
02/12MyanmarMyanmar20:00CampuchiaCampuchia
04/12CampuchiaCampuchia16:00MalaysiaMalaysia
04/12Timor-LesteTimor-Leste16:00PhilippinesPhilippines
26/11Thái LanThái Lan16:00IndonesiaIndonesia
26/11Việt NamViệt Nam16:00BruneiBrunei
26/11LàoLào20:00SingaporeSingapore
28/11Việt NamViệt Nam16:00LàoLào
28/11BruneiBrunei16:00Thái LanThái Lan
28/11SingaporeSingapore20:00IndonesiaIndonesia
01/12LàoLào16:00BruneiBrunei
01/12Thái LanThái Lan16:00SingaporeSingapore
01/12Việt NamViệt Nam20:00IndonesiaIndonesia
03/12IndonesiaIndonesia16:00BruneiBrunei
03/12LàoLào16:00Thái LanThái Lan
03/12SingaporeSingapore20:00Việt NamViệt Nam
05/12BruneiBrunei16:00SingaporeSingapore
05/12IndonesiaIndonesia16:00LàoLào
05/12Việt NamViệt Nam16:00Thái LanThái Lan
07/12Nhất ANhất A16:00Nhì BNhì B
07/12Nhất BNhất B16:00Nhì ANhì A
Tranh 3,4
10/12Thua BK 1Thua BK 116:00Thua BK 2Thua BK 2
Chung kết
10/12Thắng BK 1Thắng BK 120:00Thắng BK 2Thắng BK 2

Bình Chánh ra “tối hậu thư” cho chủ Tràm Chim Resort khắc phục vi phạm

UBND huyện Bình Chánh buộc chủ công trình Tràm Chim resort khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm trong 10 ngày nếu không sẽ cưỡng chế...

Phong tỏa tài khoản giám đốc địa ốc Hưng Thịnh Phát

Công ty Hưng Thịnh Phát bị tố là “Alibaba thứ hai” khi bán ra hàng trăm nền đất ảo để trục lợi tiền tỉ.

Còn bao nhiêu dự án “ma”?

Sau Alibaba, Angel Lina, tại TP HCM còn đầy rẫy các dự án "ma" do các công ty môi giới đứng ra bày bán lừa khách hàng.

Dự án khách sạn hạng sang thi công ‘chui’ ở Đà Lạt

UBND TP.Đà Lạt (Lâm Đồng) đã xử phạt vi phạm hành chính đối với Công ty CP Tập đoàn Khải Vy xây dựng không phép dự án khách sạn hạng sang tại số 1 ...

SHB rao bán khoản nợ xấu của Công ty bất động sản Angel Lina

Ngân hàng SHB vừa rao bán khoản nợ xấu của Công ty CP tư vấn đầu tư Angel Lina tại chi nhánh Long An. Giám đốc công ty này là bà Phạm Thị Tuyết Nhu...

Khánh Hòa buộc dừng mua bán căn hộ tại chung cư Napoleon Casle 1

Sở Xây dựng tỉnh Khánh Hòa vừa có văn bản gửi Công ty TNHH Cat Tiger Khareal yêu cầu dừng bán căn hộ tại dự án chung cư Napoleon Casle 1 (25-26 Ngu...